Sử dụng bằng giả?

SỬ DỤNG BẰNG GIẢ????

Chào mọi người! Hôm nay Tổng đài tư vấn luật miễn phí 19006994 nhận được câu hỏi của anh N.V.B như sau:

“Chào Luật sư! Tôi có học đại học nhưng vì nợ môn nên chưa được tốt nghiệp, do đó tôi có làm giả bằng đại học để đi làm một số việc. Hiện tại vẫn chưa bị phát hiện. Nếu sau này bị phát hiện tôi sẽ bị xử lý như thế nào? Cảm ơn Luật sư!”

Cảm ơn mọi người đã luôn tin tưởng và gửi câu hỏi về tổng đài tư vấn luật miễn phí 19006994 của chúng tôi. Về câu hỏi của anh B chúng tôi trả lời như sau:

Căn cứ khoản 3, 4, 5 Điều 16 Nghị định 138/2013/NĐ-CP anh B sẽ bị xử phạt từ 10.000.000 đến 40.000.000 tùy thuộc vào anh mua hay anh làm giả bằng đại học:

Điều 16. Vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả.

4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi làm giả văn bằng, chứng chỉ.

5. Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này.

        Trường hợp anh B làm giả bằng và sử dụng để thực hiện hành vi trái pháp luật thì anh có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Căn cứ Điều 341 Bộ Luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017:

“Điều 341. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức
1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ giả thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:
a) Có tổ chức;
b) Phạm tội 02 lần trở lên;
c) Làm từ 02 đến 05 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác;
d) Sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm ít nghiêm trọng hoặc tội phạm nghiêm trọng;
đ) Thu lợi bất chính từ 10.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng;
e) Tái phạm nguy hiểm.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
a) Làm 06 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác trở lên;
b) Sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;
c) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên.
4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

Trân trọng!

Trên đây là bài tư vấn của bạn T.D đến từ Tổng đài tư vấn Luật miễn phí để giải đáp thắc mắc cho anh B.

Mọi thắc mắc có thể gọi điện thoại trực tiếp đến tổng đài tư vấn Luật miễn phí của chúng tôi qua số 1900 6994 để được tư vấn chi tiết hơn.

Tin tức mới nhất

Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn?
Có được xin hoãn chấp hành hình phạt tù?
Sử dụng bằng giả?
Đăng ký kết hôn lần hai?

Fanpage Facebook