Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn?

NGUYÊN TẮC GIẢI QUYẾT TÀI SẢN CỦA VỢ CHỒNG KHI LY HÔN

Chào mọi người! Hôm nay Tổng đài tư vấn luật miễn phí 19006994 nhận được câu hỏi của chị Đ.K.T như sau:

“Chào Luật sư! Tôi và chồng nay có nhiều mâu thuẫn nên tôi muốn ly hôn. Luật sư cho tôi hỏi tài sản của chúng tôi sẽ chia đôi hay giải quyết như thế nào? Cảm ơn Luật sư.”

Cảm ơn mọi người đã luôn tin tưởng và gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn luật miễn phí 19006994 của chúng tôi. Về câu hỏi của chị T chúng tôi trả lời như sau:

Căn cứ Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

“Điều 59. Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn

1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.

Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết.

2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

3. Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.

4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.

Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

5. Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

6. Tòa án nhân dân tối cao chủ trì phối hợp với Viện kiểm sát nhân dân tối cao và Bộ Tư pháp hướng dẫn Điều này.”

Như vậy, việc giải quyết tài sản được ưu tiên cho các bên thỏa thuận. Trường hợp vợ chồng không thỏa thuận được mà có yêu cầu thì Tòa án phải xem xét, quyết định việc áp dụng chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận hoặc theo quy định của pháp luật như trên.

Trân trọng!

Trên đây là bài tư vấn của bạn T.D đến từ Tổng đài tư vấn Luật miễn phí để giải đáp thắc mắc cho chị T.

Mọi thắc mắc có thể gọi điện thoại trực tiếp đến tổng đài tư vấn Luật miễn phí của chúng tôi qua số 1900 6994 để được tư vấn chi tiết hơn.

 

 

Tin tức mới nhất

Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn?
Có được xin hoãn chấp hành hình phạt tù?
Sử dụng bằng giả?
Đăng ký kết hôn lần hai?

Fanpage Facebook